Cabinet Ministers of Maharashtra 2019 – मंत्रिमंडळ संपूर्ण यादी आणि खाती

एमपीएससी, एसएससी, रेल्वे, बँकिंग किंवा भारतातील कोणत्याही सरकारी परीक्षेच्या इच्छुकांना सामान्य ज्ञान विभागासाठी पॉलिटी किती महत्त्वाची आहे याची जाणीव असेल.

केवळ परीक्षार्थीच नाही तर सर्वसाधारणपणे विद्यार्थ्यांनाही राजकारणाशी संबंधित असलेल्या गोष्टींबद्दल माहिती असणे आवश्यक आहे. येथे आम्ही आपल्यासाठी महाराष्ट्रातील कॅबिनेट मंत्र्यांची संपूर्ण यादी देत आहोत.

21 ऑक्टोबर 2019 रोजी महाराष्ट्र मंत्रिमंडळाची निवडणूक झाली आहे हे आपणास ठाऊक असेलच, त्यामुळे या विभागाविषयी तुम्हाला माहिती असणे आवश्यक आहे.

Maharashtra Cabinet Ministers 2019

  • On 12 November 2019, Maharashtra came under the President’s Rule.
  • On 23 November 2019 President of India Ram Nath Kovind signed the cancellation of the rule.
  • On 26th November, Devendra Fadnavis had to resign as chief minister due to a lack of a majority in the legislative assembly.
  • On 28 November 2019, Maha Vikas Aghadi (MVA) alliance leader Uddhav Thackeray sworn in as chief minister of Maharashtra.
  • On December 29, after the cabinet expansion, the Maharashtra cabinet can have 43 ministers, including the Chief Minister.

महाराष्ट्र मंत्रिमंडळात पाच वर्षांच्या मुदतीसाठी निवडलेले 288 आमदारांचा समावेश आहे. आता लवकरच महाराष्ट्र कॅबिनेट मंत्री यादी 2019 कडे एक नजर टाकूया.

महाराष्ट्राच्या मंत्र्यांची संपूर्ण यादी –

पक्ष

आमदार

खातं

शिवसेना

उद्धव बाळासाहेब ठाकरे

सामान्य प्रशासन, माहिती तंत्रज्ञान, माहिती व जनसंपर्क, विधी व न्याय

शिवसेना

सुभाष राजाराम देसाई

उद्योग, खनिकर्म, मराठी भाषा

शिवसेना

एकनाथ संभाजी शिंदे

नगर विकास, सार्वजनिक बांधकाम (सार्वजनिक उपक्रम)

शिवसेना

उदय रविंद्र सामंत

उच्च व तंत्र शिक्षण

शिवसेना

आदित्य उद्धव ठाकरे

पर्यटन, पर्यावरण, राजशिष्टाचार

शिवसेना

दादाजी दगडू भुसे

कृषी, माजी सैनिक कल्याण

शिवसेना

संजय दुलिचंद राठोड

वने, आपत्ती व्यवस्थापन, मदत व पुनर्वसन

शिवसेना

गुलाबराव रघुनाथ पाटील

पाणी पुरवठा व स्वच्छता

शिवसेना

संदिपानराव आसाराम भुमरे

रोजगार हमी, फलोत्पादन

शिवसेना

अनिल दत्तात्रय परब

परिवहन, संसदीय कार्य

शिवसेना

अब्दुल नबी सत्तार (राज्यमंत्री)

महसूल, ग्रामविकास, बंदरे, खार जमिनी विकास, विशेष सहाय्य

शिवसेना

शंभुराज शिवाजीराव देसाई (राज्यमंत्री)

गृह (ग्रामीण), वित्त, नियोजन, राज्य उत्पादन शुल्क, कौशल्य विकास व उद्योजकता, पणन

शिवसेना

राजेंद्र श्यामगोंडा पाटील यड्रावकर (राज्यमंत्री)

सार्वजनिक आरोग्य व कुटुंब कल्याण, वैद्यकीय शिक्षण, अन्न व औषध प्रशासन, वस्त्रोद्योग, सांस्कृतिक कार्य

राष्ट्रवादी काँग्रेस

अजित अनंतराव पवार

उप मुख्यमंत्री – वित्त, नियोजन

राष्ट्रवादी काँग्रेस

छगन चंद्रकांत भुजबळ

अन्न, नागरी पुरवठा व ग्राहक संरक्षण

राष्ट्रवादी काँग्रेस

धनंजय पंडितराव मुंडे

सामाजिक न्याय व विशेष सहाय्य

राष्ट्रवादी काँग्रेस

दिलीप दत्तात्रय वळसे- पाटील

कामगार, राज्य उत्पादन शुल्क

राष्ट्रवादी काँग्रेस

जयंत राजाराम पाटील

जलसंपदा व लाभक्षेत्र विकास

राष्ट्रवादी काँग्रेस

नवाब मोहम्मद इस्लाम मलिक

अल्पसंख्याक विकास व औकाफ, कौशल्य विकास व उद्योजकता

राष्ट्रवादी काँग्रेस

अनिल वसंतराव देशमुख

गृह

राष्ट्रवादी काँग्रेस

राजेंद्र भास्करराव शिंगणे

अन्न व औषध प्रशासन

राष्ट्रवादी काँग्रेस

राजेश अंकुशराव टोपे

सार्वजनिक आरोग्य व कुटुंब कल्याण

राष्ट्रवादी काँग्रेस

हसन मियालाल मुश्रीफ

ग्राम विकास

राष्ट्रवादी काँग्रेस

बाळासाहेब उर्फ श्यामराव पांडुरंग पाटील

सहकार, पणन

राष्ट्रवादी काँग्रेस

दत्तात्रय विठोबा भरणे (राज्यमंत्री)

सार्वजनिक बांधकाम (सार्वजनिक उपक्रम वगळून), मृद व जलसंधारण, वने, पशुसंवर्धन, दुग्धव्यवसाय विकास व मत्स्यव्यवसाय, सामान्य प्रशासन

राष्ट्रवादी काँग्रेस

संजय बाबुराव बनसोडे (राज्यमंत्री)

पर्यावरण, पाणी पुरवठा व स्वच्छता, सार्वजनिक बांधकाम (सार्वजनिक उपक्रम), रोजगार हमी, भूकंप पुनर्वसन, संसदीय कार्य

राष्ट्रवादी काँग्रेस

प्राजक्त प्रसादराव तनपुरे (राज्यमंत्री)

नगर विकास, उर्जा, आदिवासी विकास, उच्च व तंत्र शिक्षण, आपत्ती व्यवस्थापन, मदत व पुनर्वसन

राष्ट्रवादी काँग्रेस

आदिती सुनिल तटकरे (राज्यमंत्री)

उद्योग, खनिकर्म, पर्यटन, फलोत्पादन, क्रिडा व युवक कल्याण, राजशिष्टाचार, माहिती व जनसंपर्क

काँग्रेस

नितीन काशिनाथ राऊत

उर्जा

काँग्रेस

श्रीमती वर्षा एकनाथ गायकवाड

शालेय शिक्षण

काँग्रेस

सुनिल छत्रपाल केदार

पशुसंवर्धन, दुग्ध व्यवसाय विकास, क्रीडा व युवक कल्याण

काँग्रेस

विजय वडेट्टीवार

इतर मागासवर्ग, सामाजिक व शैक्षणिक मागास प्रवर्ग, विमुक्त जाती, भटक्या जमाती आणि विशेष मागास प्रवर्ग कल्याण, खार जमिनी विकास, भुकंप पुनर्वसन

काँग्रेस

अमित विलासराव देशमुख

वैद्यकीय शिक्षण, सांस्कृतिक कार्य

काँग्रेस

विजय उर्फ बाळासाहेब भाऊसाहेब थोरात

महसूल

काँग्रेस

अशोक शंकरराव चव्हाण

सार्वजनिक बांधकाम(सार्वजनिक उपक्रम वगळून)

काँग्रेस

नितीन काशिनाथ राऊत

उर्जा

काँग्रेस

श्रीमती वर्षा एकनाथ गायकवाड

शालेय शिक्षण

काँग्रेस

ॲड. के.सी. पाडवी

आदिवासी विकास

काँग्रेस

अस्लम रमजान अली शेख

वस्त्रोद्योग, मत्स्य व्यवसाय, बंदरे विकास

काँग्रेस

यशोमती ठाकूर (सोनवणे)

महिला व बालविकास

काँग्रेस

सतेज उर्फ बंटी डी. पाटील (राज्यमंत्री)

गृह (शहरे), गृहनिर्माण, परिवहन, माहिती तंत्रज्ञान, संसदीय कार्य, माजी सैनिक कल्याण

काँग्रेस

विश्वजीत पतंगराव कदम (राज्यमंत्री)

सहकार, कृषी, सामाजिक न्याय, अन्न, नागरी पुरवठा व ग्राहक संरक्षण, अल्पसंख्यांक विकास व औकाफ, मराठी भाषा

अपक्ष

शंकरराव यशवंतराव गडाख

मृद व जलसंधारण

अपक्ष

ओमप्रकाश उर्फ बच्चू बाबाराव कडू (राज्यमंत्री)

जलसंपदा व लाभक्षेत्र विकास, शालेय शिक्षण, महिला व बालविकास, इतर मागासवर्ग, सामाजिक व शैक्षणिक मागास प्रवर्ग, विमुक्त जाती, भटक्या जमाती आणि विशेष मागास प्रवर्ग कल्याण, कामगार

Leave a Comment